• /upload/images/slide/bk5.jpg
  • /upload/images/slide/bk4.jpg
  • /upload/images/slide/bk3.jpg
  • /upload/images/slide/bk2.jpg
  • /upload/images/slide/bk1.jpg
LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG
TỈNH BẮC KẠN
congdoanbackan.org.vn
Menu
LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG
TỈNH BẮC KẠN
congdoanbackan.org.vn
Chào mừng Xuân Quý Mão 2023 ------------- Chào mừng Kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (03/02/1930-03/02/2023)------------Kỷ niệm 68 năm Ngày Thầy thuốc Việt Nam (27/02/1955- 27/02/2023)-------Kỷ niệm 60 năm Ngày chiến thắng Ấp Bắc (02/01/1963-02/01/2023)---------Kỷ niệm 50 năm Ngày ký hiệp định Paris về chấm dứt chiến tranh, lập lại hoà bình ở Việt Nam (27/01/1973-27/01/2023) -------- Kỷ niệm 110 năm Ngày sinh đồng chí Huỳnh Tấn Phát (15/02/1913-15/02/2023)-----------------“Tăng cường các biện pháp giảm thiểu rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động, cải thiện điều kiện lao động tại nơi làm việc, thích ứng an toàn, linh hoạt và kiểm soát hiệu quả dịch bệnh Covid - 19”-------"

Bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh ra sao?

Cập nhật lúc 13:45 - 10/02/2022 (GMT +07:00)

Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn bạn đọc về quy định khám chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế chi trả cụ thể trong từng trường hợp.

Bạn đọc hỏi: Tôi ở Bình Dương và trong lúc đi học ở TP.HCM có đăng kí Bảo hiểm y tế ở quận Bình Thạnh. Hiện tại tôi trở về Bình Dương sinh sống. Nếu có nhu cầu khám chữa bệnh ở bệnh viện đa khoa tỉnh Bình Dương thì có được hưởng Bảo hiểm y tế không?

Về vấn đề này, cơ quan bảo hiểm xã hội cho hay, theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, trường hợp bạn đăng ký khám chữa bệnh ở quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Dương (là bệnh viện tuyến tỉnh) và thực hiện đầy đủ thủ tục khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế (xuất trình thẻ Bảo hiểm y tế và giấy tờ chứng minh nhân thân có ảnh) thì sẽ được quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán:

100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi chi trả của Quỹ Bảo hiểm y tế và mức hưởng ghi trên thẻ của bạn.

Tuy nhiên do bạn đi khám chữa bệnh trái tuyến nên phần chi phí cùng chi trả của bạn (nếu có) không được xác định là điều kiện để cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm và bạn không được miễn chi phí cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong trường hợp bạn đã tham gia Bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả trong năm của những lần đi khám chữa bệnh đúng tuyến vượt quá 6 tháng lương cơ sở.

Không được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám chữa bệnh ngoại trú.

Nguồn: ANH THƯ-https://laodong.vn/